akola

*राज्यातील ४०० हून अधिक उर्दू शाळांमध्ये अनियमितता… मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी दिले चौकशीचे आदेश…* 

अकोला प्रतिनिधी:-

राज्यातील उर्दू माध्यमांच्या अल्पसंख्याक शाळांमध्ये मोठ्या प्रमाणात अनियमितता उघडकीस आली आहे. ४०० हून अधिक शाळांकडून तक्रारी आल्यानंतर मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी चौकशीचे आदेश दिले आहेत. अल्पसंख्याक आयोगाच्या अध्यक्षांनी अनेक शाळांविरुद्ध एफआयआर दाखल केला आहे आणि दोषींवर कारवाई केली जाईल. राज्यात सुमारे ३५०० उर्दू माध्यमाच्या अल्पसंख्याक दर्जाच्या शाळा आहेत. यापैकी ४०० हून अधिक शाळांमध्ये, अल्पसंख्याक आयोगाला कर्मचाऱ्यांवर दबाव आणून खंडणी वसूल करणे, महिला शिक्षकांचे शोषण करणे, संस्थेत शिक्षक पदांवर कुटुंबातील सदस्यांची नियुक्ती करणे आणि एकाच शाळेच्या आवारात दोन शाळा चालवणे अशा तक्रारी प्राप्त झाल्या आहेत.

उर्दू शाळांमध्ये मोठ्या प्रमाणात फसवणूक सुरू आहे, असे अल्पसंख्याक आयोगाचे मत आहे. सरकार शाळा चालवण्यासाठी निधी देते, परंतु फसवणूक मोठ्या प्रमाणात होत आहे. अल्पसंख्याक आयोगाचे अध्यक्ष प्यार खान म्हणाले की, या शाळांमध्ये मोठ्या प्रमाणात भ्रष्टाचार होत आहे आणि अनेक शाळांविरुद्ध एफआयआर देखील दाखल करण्यात आले आहेत. मला एक शिक्षकही सापडला जो क्लिनिक चालवतो आणि कधीही शाळेत गेला नाही. त्याचा ऑडिओही सोशल मीडियावर व्हायरल होत आहे.

 *अर्थमंत्री लक्ष देत आहेत.* 

अल्पसंख्याक दर्जाच्या उर्दू शाळांमधील भ्रष्टाचाराच्या अनियमितता आणि महिला शिक्षकांच्या लैंगिक शोषणाबद्दल महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांना माहिती देण्यात आली. मुख्यमंत्र्यांनी तात्काळ आणि सखोल चौकशीचे आदेश दिले आहेत. मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस म्हणाले की, अल्पसंख्याक आयोगाचे अध्यक्ष प्यार खान यांनी अल्पसंख्याक दर्जाच्या शाळांमधील अनियमितता उघडकीस आणली आहे. येथे मोठी अनियमितता उघडकीस आली आहे. मुलांना योग्य शिक्षण मिळत नाहीये आणि काही लोक पैशांची अफरातफर करत आहेत. या संपूर्ण प्रकरणाची सखोल चौकशी करण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे. राज्याचे अर्थमंत्री आशिष जयस्वाल या मुद्द्याकडे लक्ष देत आहेत.

 *४०० हून अधिक शाळांमध्ये अनियमितता* 

प्यार खान यांनी अलिकडेच अकोला जिल्ह्यातील उर्दू शाळांची पाहणी केली, जिथे धक्कादायक सत्य समोर आले. अकोल्यातील पातुर येथील उर्दू शाळेला भेट देताना, महिला शिक्षिकांनी शाळा संचालकांवर लैंगिक छळाचा आरोप केला. याशिवाय शिक्षकांच्या पगारातून बेकायदेशीर कपात, शिक्षकांच्या जागी त्यांच्या नातेवाईकांची नियुक्ती आणि इतर आर्थिक अनियमिततेच्या तक्रारीही समोर आल्या आहेत. प्यार खान म्हणाले की, इतर जिल्ह्यांमधूनही अशाच तक्रारी सतत येत आहेत. त्यांना सुमारे ४०० शाळांकडून तक्रारी आल्या आहेत जिथे मोठ्या प्रमाणात अनियमितता आहे. शाळेतील शिक्षकांनी शाळेच्या संचालकावर पगार कपात, मारहाण आणि मानसिक छळाचा आरोप केला. आयोगाने राज्यभरात त्वरित एफआयआर नोंदवण्याचे आणि तपास करण्याचे आदेश दिले आहेत.

उर्दू शाळांच्या नावाखाली सरकारची कोट्यवधी रुपयांची फसवणूक केली जात आहे, असे प्यार खान यांचे मत आहे. या संपूर्ण घोटाळ्याची चौकशी केली जाईल आणि दोषींवर कठोर कारवाई केली जाईल. राज्यातील अनेक उर्दू शाळांमध्ये सरकारी अनुदानाचा गैरवापर करून मोठ्या प्रमाणात भ्रष्टाचार केला जात आहे. उर्दू शाळांच्या नावाखाली कोट्यवधींचा घोटाळा केला जात आहे, जो उघड होईल.

 *एकाच कुटुंबातील लोक शिक्षक बनले* 

प्यार खान म्हणाले की, एकाच कुटुंबातील १०/१२ लोक शिक्षक आहेत. काही शिक्षकांच्या पदव्याही बोगस आहेत. शाळा एक हजार ते दीड हजार चौरस फुटांमध्ये चालवल्या जात आहेत. एकाच इमारतीत दोन शाळा चालवल्या जात आहेत. एक किलोमीटरच्या आत दुसरी शाळा नसावी असा नियम आहे. शाळांमध्ये मुलांना खेळण्यासाठी मैदाने नाहीत, स्वच्छतागृहे नाहीत, पिण्याचे पाणी नव्हते, मुलींसाठी स्वच्छतागृहांचीही व्यवस्था नव्हती. सरकार पैसे देत आहे पण पैशाचा गैरवापर होत आहे.प्यार खान म्हणाले की, यामध्ये शिक्षण अधिकारी देखील सहभागी आहेत. शाळेत शिक्षक आणि मुलांची संख्या निश्चित करण्यात आली आहे, परंतु अनेक ठिकाणी मुलांची संख्या कमी आहे आणि शिक्षकांची संख्या निर्धारित संख्येपेक्षा जास्त आहे. अनेक शाळांमध्ये, रजिस्टरवर दाखवलेली मुलांची संख्या जास्त असते, परंतु प्रत्यक्षात तिथे तेवढी मुले नाहीत.

 *सर्व शाळांची तपासणी करावी* 

महाराष्ट्र विधानसभेतील काँग्रेस पक्षाचे नेते विजय वडेट्टीवार म्हणाले की, शिक्षण हक्क कायद्याअंतर्गत प्रत्येक मुलाला शिक्षण देणे बंधनकारक करणारा कायदा करण्यात आला आहे. प्रत्येक शाळेची तपासणी झाली पाहिजे, शिक्षण क्षेत्रात भ्रष्टाचार होता कामा नये. जर मुख्यमंत्र्यांची मागणी असेल तर आमचीही मागणी आहे. केवळ अल्पसंख्याक शाळांमध्येच अनियमितता होत आहे असा विचार करण्याची गरज नाही. अल्पसंख्याक म्हणजे फक्त मुस्लिम नाही, अनेक समुदाय अल्पसंख्याकांमध्ये समाविष्ट आहेत, शिक्षण क्षेत्रात गैरप्रकार करणाऱ्या सर्व शाळांची चौकशी झाली पाहिजे.

अकोल्यातील पातुर यथील उर्दू शाळेतील महिला शिक्षिकांनी शाळा संचालकाने शारीरिक, मानसिक आणि लैंगिक छळ केल्याचा गंभीर आरोप केला. पगाराच्या ५०% रक्कम जबरदस्तीने वसूल केली जाते आणि जर कोणी विरोध केला तर त्याला मारहाण केली जाते आणि धमकी दिली जाते. महिला शिक्षकांना अश्लील कमेंट्स आणि मानसिक छळाला सामोरे जावे लागते. पोलिस अधीक्षक बच्चन सिंह म्हणाले की, या प्रकरणाची सखोल चौकशी केली जाईल आणि दोषींवर कठोर कारवाई केली जाईल.अकोला पोलिसांनी आरोपींविरुद्ध कलम ७४, ७५,३०८(२) ३५१(२)

अंतर्गत गुन्हा दाखल केला आहे.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!